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Daftari la Kudumu la Wapiga Kura limeanzishwa chini ya Ibara 
ya 5(3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 ikisomwa pamoja na Kifungu cha 12(1) cha Sheria 
ya Taifa ya Uchaguzi Sura ya 343 na Kifungu cha 15B(1) cha 
Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 

Tangu kuanzishwa kwa Tume, Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 
limetumika kwa mara ya kwanza katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2005.

Kwa mujibu wa Ibara ya 74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Tume ya Taifa ya Uchaguzi pamoja na 
mambo mengine inawajibika:-

(i) Kusimamia na kuratibu Uandikishaji wa Wapiga Kura wapya 
waliotimiza umri wa kuandikishwa; na

(ii) Kusimamia na kuratibu Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura.

•Wajibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
Kwa mujibu wa Kifungu cha 15 (5) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha 21 (5) cha Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi ina wajibu wa kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura mara mbili, baada ya Uchaguzi Mkuu uliomalizika na kabla 
Uchaguzi Mkuu mwingine unaofuatia.

•Sifa za Kuandikishwa Kuwa Mpiga Kura
Kwa mujibu wa Ibara ya 5(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa pamoja na Kifungu cha 10 
(1) na (2) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 
Kifungu cha 15(1) na (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 
Mitaa, Sura ya 292, sifa za mtu kuandikishwa kuwa Mpiga Kura 
ni:- 

(i) Awe Raia wa Tanzania; 

(ii) Awe ametimiza umri wa miaka 18; na 

(iii) Awe hajapoteza sifa kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi au 
Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge.

Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura
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‘Wadau wa uchaguzi ni muhimu
 katika kufanikisha uboreshaji wa Daftari’

ume ya Taifa ya Uchaguzi 
imesema inatambua 
mchango mkubwa 

unaotolewa na wadau wa 
uchaguzi katika kuongeza 
ufanisi wa utekelezaji wa 
majukumu yake ikiwa ni pamoja 
na ushirikiano katika kutoa elimu 
ya mpiga kura.
  
Akifungua mkutano wa wadau 
wa uchaguzi uliofanyika tarehe 
17 Novemba, 2023 jijini Dar es 
salaam ambao ni Viongozi wa 
Dini, Asasi za kiraia, Wahariri wa 
vyombo vya habari, Watu wenye 
ulemavu, Wanawake na Vijana 
kuhusu uboreshaji wa majaribio 
wa Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura Mwenyekiti wa Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi, Jaji (Rufaa) 
Mhe. Jacobs Mwambegele 
amesema wadau hao wana 
mchango mkubwa katika 
kudumisha demokrasia, upendo, 
amani na utulivu nchini.
 
“Kwa kuzingatia hilo, Tume 
imekuwa ikikutana nanyi kwa 
ajili ya kuwapa taarifa katika 
vipindi vya maandalizi ya kazi 
zake, kujadiliana kwa pamoja na 
kupokea ushauri na maoni 
mbalimbali kutoka kwenu lengo 
likiwa ni kuimarisha ushirikiano 
na kuongeza ufanisi wa Tume,” 
amesema Jaji. Mwambegele.

Jaji Mwambegele amewajulisha 
wadau hao kuwa lengo la 

T

jioni na kati ya hivyo, vituo 10 ni 
vya kata ya Ng’ambo na sita (6) 
ni vya kata ya Ikoma.
 
Uboreshaji huo ulihusisha 
kuandikisha raia wa Tanzania 
wenye umri wa miaka 18 au zaidi 
au raia ambao watatimiza umri 
wa miaka 18 kabla au ifikapo 
tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2025.

Kundi lingine lililohusika kwenye 
zoezi hilo ni pamoja na wapiga 
kura waliohitaji kuboresha 
taarifa zao na ambao walihama 
kutoka eneo moja la uchaguzi 
kwenda eneo lingine, 
waliopoteza au kadi 
zilizoharibika, waliohitaji 
kurekebisha taarifa zao na 
kuondoa wapiga kura 
waliopoteza sifa za kuwemo 
katika Daftari.

uboreshaji wa majaribio ni 
kupima uwezo wa vifaa na 
mifumo itakayotumika wakati 
wa uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura 
unaotarajiwa kufanyika nchi 
nzima kwa tarehe 
zitakazopangwa na kutangazwa 
na Tume.

 Uboreshaji wa Majaribio 
ulifanyika kuanzia tarehe 24 hadi 
30 Novemba, 2023 katika Kata ya 
Ng’ambo iliyopo katika 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora, Mkoa wa Tabora na 
Ikoma iliyopo katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Rorya, Mkoa wa 
Mara ambapo  vituo 16 vya 
kuandikisha wapiga kura 
vilitumika.

Vituo hivyo vilifunguliwa saa 2:00 
asubuhi na kufungwa saa 12:00 
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Tarehe 10 Novemba 2023, Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi ilitangaza kufanyika kwa zoezi la 
Uboreshaji wa Majaribio katika kata za 
Ng’ambo katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora na kata ya Ikoma katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya katika 
Mkoa wa Mara, zoezi ambalo lilipangwa 
kufanyika kuanzia tarehe 24 hadi 30 
Novemba, 2023.

Ingawa lengo la uboreshaji wa majaribio 
lilikuwa ni kuangalia uwezo na ufanisi wa 
vifaa na Mfumo wa Uandikishaji Wapiga 
Kura ili kubaini mapungufu ambayo 
yanaweza kujitokeza kabla ya kuanza kwa 
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura litakalohusisha nchi nzima kwa tarehe 
na ratiba itakayopangwa na Tume, hakuna 
shaka yoyote tunaweza kusema kuwa zoezi 
la uboreshaji wa majaribio lilifanikiwa.

Dalili za kufanikiwa kwa zoezi hili zilianza 
kujitokeza tangu siku ambayo  Mkurugenzi 
wa Uchaguzi Bw. Kailima Ramadhani 
alitangaza tarehe za kufanyika kwa zoezi hili 
ambapo wadau wa uchaguzi wakiwemo 
waandishi wa habari waliweza kutoa 
ushirikiano kwa Tume kupitia vyombo vyao 
kwa kuhakikisha wananchi wanapata 
taarifa kuhusu kufanyika kwa zoezi hilo.

Kadhalika katika Mikutano ya Wadau 
ambayo Tume iliifanya kwa wadau 
mbalimbali wa uchaguzi hususani ule wa 
vyama vya siasa, Viongozi wa Tume 
wakiongozwa na Mwenyekiti wa Tume Jaji 
(Rufaa) Mhe. Jacobs Mwambegele 
walisisitiza umuhimu wa wadau wote wa 
uchaguzi kuhamasisha umma na kushiriki 
kwenye zoezi la kujiandikisha na kuboresha 
taarifa zao kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura.

Mbali na kuitisha mikutano miwili ya wadau 
iliyofanyika jijini Dar es salaam, Tume 
ilifanyika mikutano mingine miwili ya 
wadau wa uchaguzi katika mikoa ya Tabora 
na Mara kwa lengo hilo hilo la 
kuwashirikisha wadau 

ili waweze kuwahamasisha wananchi 
kushiriki kwenye zoezi la uboreshaji wa 
majaribio
.
Tunapenda kutoa pongezi zetu kwa maelfu 
ya wakazi wa kata za Ng’ambo katika 
halmashauri ya Manispaa ya Tabora katika 
mkoa wa Tabora na Ikoma katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya katika 
mkoa wa Mara ambao waliweza kujitokeza 
kwa wingi kujiandikisha na kuboresha 
taarifa zao katika Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura.

Kutokana na  kufanikiwa kwa zoezi hilo 
tunasema heko kwa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kwa kufanikisha hatua hiyo 
muhimu lakini pia tunatoa pongezi nyingi 
kwa wadau wote wa uchaguzi kwa 
kuhakikisha kuwa malengo ya kufanyika 
kwa zoezi hili yanafanikiwa.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inaamini kuwa 
wadau wote wa uchaguzi watadumisha 
ushirikiano huu ili pale kipenga cha kuanza 
kwa zoezi lenyewe la uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapiga Kura kitakapopulizwa 
wananchi wajitokeze maradufu 
kujiandikisha na kuboresha taarifa zao.

Kadhalika Tume inavipongeza vyama vyote 
vya siasa ambavyo vilijitokeza kuweka 
mawakala katika vituo vya kujiandikisha 
kwani tunaamini kuwa mawakala hawa 
siyo tu walikuwa na jukumu la kushuhudia 
na kujiridhisha kuhusu taratibu 
zinazotumika wakati wa uboreshaji wa 
majaribio wa Daftari lakini pia walitoa 
hamasa kubwa kwa wanachama wa 
vyama vyao kujitokeza kushiriki kwenye 
zoezi hili.

Aidha, tunapenda kutoa pongezi zetu za 
dhati kwa vyombo vya habari ambavyo 
viliweza kuuhabarisha umma kuhusu 
kufanyika kwa zoezi hilo, na pia kutoa fursa 
kwa maafisa wa Tume kuzungumza na 
wananchi kupitia vyombo hivyo ili kutoa 
elimu ya mpiga kura.
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Hongereni Wadau wa Uchaguzi 

kufanikisha Uboreshaji wa Majaribio



Na Mwandishi wetu

ume ya Taifa ya uchaguzi (NEC) 
imeeleza kuwa matumizi ya 
kishkwambi chenye uwezo wa 

kubeba taarifa zote za wapiga kura 
yamerahisisha uandikishaji wa 
wapiga kura katika zoezi la uboreshaji 
wa majaribio wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura katika kata za Ng’ambo 
na Ikoma kulinganisha na matumizi 
ya BVR kubwa iliyokuwa 
ikiunganishwa na kompyuta hapo 
awali kwani ilikuwa na uwezo wa 
kubeba taarifa za wapiga kura pekee.

Hayo yamebainishwa na Afisa 
TEHAMA Mkuu kutoka Tume ya Taifa 
ya uchaguzi (NEC) Bw. Lazaro 
Madembwe, wakati akielezea mifumo 
ya TEHAMA ya BVR na OVRS katika 
Kituo cha Uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura katika Shule 
ya Sekondari ya wasichana Tabora 
iliyopo Kata ya Ng'ambo Mkoani 

Tabora.

Amesema  kifaa cha kishkwambi 
kinachotumika sasa kina kamera 
yenye uwezo kupiga picha na 
kuchukua taarifa zote za mpiga kura 
zikiwemo, alama za vidole, saini na 
kuhifadhi viambatanisho mbalimbali 
vya mpiga kura na hivyo kurahisisha 
uandikishaji wa wapiga kura 
kulinganisha na teknolojia iliyokuwa 
ikitumika huko nyuma ambayo 
ilihusisha matumizi ya BVR kubwa 
iliyounganishwa na kompyuta.

Bw. Madembwe amefafanua kuwa 
katika uboreshaji wa majaribio Tume 
imetumia teknolojia ya (Biometric) 
kuandikisha wapiga kura,ambapo  
kupitia kifaa cha kishkwambi kina 
uwezo wa kuchukua alama za vidole 
ili kuweza kuwatambua wapiga kura 
walioandikishwa zaidi ya mara moja 

T
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Kishkwambi, Simu Janja 
kurahisisha Uandikishaji Wapiga Kura

na kuondoa taarifa za waliojirudia 
ambazo ziko kwenye daftari.

"Teknolojia hii ilitumika kwa mara ya 
kwanza kwa uandikishaji mwaka 
2015 na uboreshaji wa daftari la 
kudumu la wapiga kura mwaka 2019 
na 2020 na vifaa vilivyotumika 
ilikuwa ni BVR ambayo ilikuwa na 
Laptop na kamera ambavyo vilikuwa 
vinakaa tofauti tofauti lakini kuelekea 
uboreshaji unaofanyika sasa vifaa 
vyote vinakaa kwenye Kishkwambi 
ambapo unaskani Nyaraka na 
kupiga picha kwa kutumia 
kishikwambi," amesema Madembwe.

Ameongeza kuwa Tume imejitahidi 
sana kupanua wigo wa huduma 
hapo awali mpiga kura ilikuwa ni 
lazima afike kituoni kwa ajili ya 
kuboresha taarifa zake, lakini hivi 
sasa mpiga kura anaweza kuanzisha 
mchakato wa awali wa kuboresha 
taarifa zake kupitia kwenye simu 
janja au kompyuta iliyounganishwa 
na intaneti na baada ya hapo 
atapokea ujumbe mfupi wenye 
kumbukumbu namba ukimtaka 
kufika kituoni kwa ajili ya kukamilisha 
taarifa zake.

“Mfumo huu unaendeshwa kwenye 
programu wezeshi ambayo ni 
(Android) ukilinganisha na mwaka 
2015,2019 na 2020 ambapo 
programu hiyo ilikuwa inaendeshwa 
na (Windows) , programu ya Sasa ni 
nyepesi na ina uwezo wa kuchakata 
taarifa za wapiga kura kwa haraka 
zaidi,” amefafanua.

Bw.Madembwe amesisitiza kuwa 
vifaa vya sasa vinavyotumika 
kwenye uandikishaji vina uzito 
mdogo wa kilo 15 ukilinganisha na 
vya awali ambavyo vilikuwa na uzito 
wa kilo 35, 

hivyo vinabebeka kwa urahisi na 
vinarahisisha shughuli za usafirishaji.

"Walengwa wa zoezi hili ni 
watanzania wote walioandikishwa 
hapo awali ambao wamehama 
kata, waliopoteza au kadi zao 
kuharibika na wale wote wanaotaka 
kuboresha taarifa zao,” amesema 
Bw.Madembwe na kuongeza: 

“Wananchi wanaolengwa katika 
zoezi hili ni wale wenye sifa ya 
kuandikishwa kuwa wapiga kura na 
hawakuwahi kuandikishwa hapo 
awali, na pia zoezi hili litawahusu 
wananchi ambao  wametimiza umri 
wa miaka 18 au watatimiza miaka 18 
ifikapo siku ya uchaguzi mkuu 2025.”

Bw. Madembwe amesisitiza kuwa 
mfumo huo umeboreshwa na una 
uwezo wa kudhibiti waombaji wote 
ambao watataka kuandikishwa 
wakati hawajafikisha umri wa miaka 
18 hivyo ametoa wito kwa wananchi 
wote wenye sifa kujitokeza kwa wingi 
kujiandikisha.

Aidha, Afisa huyo wa Tume 
ameeleza kuwa Tume imekuja na 
njia mpya ya uboreshaji kwa 
mtandao, mfumo unaomuwezesha 
mpiga kura kuanzisha mchakato wa 
kuboresha taarifa zake kwenye 
mtandao.

“Mpiga kura anayetaka kuboresha 
taarifa zake kwa njia ya mtandao 
atalazimika kuingia kwenye tovuti ya 
Tume www.nec.go.tz na kubonyeza 
kiunganishi kilichoandikwa boresha 
taarifa za mpiga kura au atatumia 
anuani ya ovrs.nec.go.tz na atafuata 
maelekezo yaliyowekwa ili kujaza 
taarifa zake kwa njia ya mtandao,” 
anaeleza. 
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wananchi ambao  wametimiza umri 
wa miaka 18 au watatimiza miaka 18 
ifikapo siku ya uchaguzi mkuu 2025.”

Bw. Madembwe amesisitiza kuwa 
mfumo huo umeboreshwa na una 
uwezo wa kudhibiti waombaji wote 
ambao watataka kuandikishwa 
wakati hawajafikisha umri wa miaka 
18 hivyo ametoa wito kwa wananchi 
wote wenye sifa kujitokeza kwa wingi 
kujiandikisha.

Aidha, Afisa huyo wa Tume 
ameeleza kuwa Tume imekuja na 
njia mpya ya uboreshaji kwa 
mtandao, mfumo unaomuwezesha 
mpiga kura kuanzisha mchakato wa 
kuboresha taarifa zake kwenye 
mtandao.

“Mpiga kura anayetaka kuboresha 
taarifa zake kwa njia ya mtandao 
atalazimika kuingia kwenye tovuti ya 
Tume www.nec.go.tz na kubonyeza 
kiunganishi kilichoandikwa boresha 
taarifa za mpiga kura au atatumia 
anuani ya ovrs.nec.go.tz na atafuata 
maelekezo yaliyowekwa ili kujaza 
taarifa zake kwa njia ya mtandao,” 
anaeleza. 
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Na Mwandishi wetu

Tarehe 10 Novemba 2023, Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi ilitangaza kufanyika kwa zoezi la 
Uboreshaji wa Majaribio katika kata za 
Ng’ambo katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora na kata ya Ikoma katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya katika 
Mkoa wa Mara, zoezi ambalo lilipangwa 
kufanyika kuanzia tarehe 24 hadi 30 
Novemba, 2023.

Ingawa lengo la uboreshaji wa majaribio 
lilikuwa ni kuangalia uwezo na ufanisi wa 
vifaa na Mfumo wa Uandikishaji Wapiga 
Kura ili kubaini mapungufu ambayo 
yanaweza kujitokeza kabla ya kuanza kwa 
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura litakalohusisha nchi nzima kwa tarehe 
na ratiba itakayopangwa na Tume, hakuna 
shaka yoyote tunaweza kusema kuwa zoezi 
la uboreshaji wa majaribio lilifanikiwa.

Dalili za kufanikiwa kwa zoezi hili zilianza 
kujitokeza tangu siku ambayo  Mkurugenzi 
wa Uchaguzi Bw. Kailima Ramadhani 
alitangaza tarehe za kufanyika kwa zoezi hili 
ambapo wadau wa uchaguzi wakiwemo 
waandishi wa habari waliweza kutoa 
ushirikiano kwa Tume kupitia vyombo vyao 
kwa kuhakikisha wananchi wanapata 
taarifa kuhusu kufanyika kwa zoezi hilo.

Kadhalika katika Mikutano ya Wadau 
ambayo Tume iliifanya kwa wadau 
mbalimbali wa uchaguzi hususani ule wa 
vyama vya siasa, Viongozi wa Tume 
wakiongozwa na Mwenyekiti wa Tume Jaji 
(Rufaa) Mhe. Jacobs Mwambegele 
walisisitiza umuhimu wa wadau wote wa 
uchaguzi kuhamasisha umma na kushiriki 
kwenye zoezi la kujiandikisha na kuboresha 
taarifa zao kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura.

Mbali na kuitisha mikutano miwili ya wadau 
iliyofanyika jijini Dar es salaam, Tume 
ilifanyika mikutano mingine miwili ya 
wadau wa uchaguzi katika mikoa ya Tabora 
na Mara kwa lengo hilo hilo la 
kuwashirikisha wadau 

ili waweze kuwahamasisha wananchi 
kushiriki kwenye zoezi la uboreshaji wa 
majaribio
.
Tunapenda kutoa pongezi zetu kwa maelfu 
ya wakazi wa kata za Ng’ambo katika 
halmashauri ya Manispaa ya Tabora katika 
mkoa wa Tabora na Ikoma katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya katika 
mkoa wa Mara ambao waliweza kujitokeza 
kwa wingi kujiandikisha na kuboresha 
taarifa zao katika Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura.

Kutokana na  kufanikiwa kwa zoezi hilo 
tunasema heko kwa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kwa kufanikisha hatua hiyo 
muhimu lakini pia tunatoa pongezi nyingi 
kwa wadau wote wa uchaguzi kwa 
kuhakikisha kuwa malengo ya kufanyika 
kwa zoezi hili yanafanikiwa.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inaamini kuwa 
wadau wote wa uchaguzi watadumisha 
ushirikiano huu ili pale kipenga cha kuanza 
kwa zoezi lenyewe la uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapiga Kura kitakapopulizwa 
wananchi wajitokeze maradufu 
kujiandikisha na kuboresha taarifa zao.

Kadhalika Tume inavipongeza vyama vyote 
vya siasa ambavyo vilijitokeza kuweka 
mawakala katika vituo vya kujiandikisha 
kwani tunaamini kuwa mawakala hawa 
siyo tu walikuwa na jukumu la kushuhudia 
na kujiridhisha kuhusu taratibu 
zinazotumika wakati wa uboreshaji wa 
majaribio wa Daftari lakini pia walitoa 
hamasa kubwa kwa wanachama wa 
vyama vyao kujitokeza kushiriki kwenye 
zoezi hili.

Aidha, tunapenda kutoa pongezi zetu za 
dhati kwa vyombo vya habari ambavyo 
viliweza kuuhabarisha umma kuhusu 
kufanyika kwa zoezi hilo, na pia kutoa fursa 
kwa maafisa wa Tume kuzungumza na 
wananchi kupitia vyombo hivyo ili kutoa 
elimu ya mpiga kura.

ume ya Taifa ya Uchaguzi 
imesema zoezi la uboreshaji 
wa majaribio wa daftari la 

kudumu la mpiga kura katika 
Kata za  Ikoma iliyoko wilayani 
Rorya mkoani Mara na Kata ya 
Ng’ambo iliyoko  Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora, Mkoa wa 
Tabora linaendelea vizuri, huku 
kukiwa na mwitikio mkubwa wa 
watu.
 
Hayo yamesemwa na 
Mkurugenzi wa Idara ya Daftari 
na TEHAMA kutoka Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi Bw. Geofrey 
Mpangala akiwa katika kituo cha 
kuandikisha wapiga kura cha 
Masempele katika Kata ya 
Ng’ambo, wakati akizungumzia 
kuhusu mwitikio wa wananchi  
katika kushiriki zoezi la 
uboreshaji wa majaribio wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura ambao umefanyika kuanzia 
Novemba 24-30 mwaka huu.
 
Amesema mwitikio wa wananchi 
umekuwa mkubwa kwani 
wamejitokeza kwa idadi kubwa 
ili kujiandikisha na wapiga kura 
wamepata nafasi ya kuboresha 
taarifa zao katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura.

Aidha ameongeza kuwa 
wananchi wa Kata za Ng’ambo 
katika Manispaa ya Tabora na 
Ikoma katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya wana fursa ya 
kuzitumia siku saba zilizowekwa 
na Tume ambazo ni kuanzia 
tarehe 24 hadi 30 Novemba, 
2023 kwa ajili ya kujiandikisha 
kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapiga kura. 

T
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NEC yaridhishwa na 
Mwitikio wa Wananchi 
katika Uboreshaji wa Majaribio

Amefafanua kuwa wananchi 
wana fursa ya kujiandikisha 
kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura kwa kufika katika 
vituo vya kujiandikisha ambavyo 
vimeainishwa na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi ambapo watapata 
fursa ya kuandikishwa moja kwa 
moja   au pia kutumia njia ya 
mtandao kuboresha taarifa zao. 
 
“Tunao mfumo wa kuboresha 
taarifa za wapiga kura kwa njia 
ya mtandao (OVRS ) Lakini 
mpaka sasa hakuna 
aliyeboresha taarifa hizo kwa 
njia hiyo, hivyo, kuna kila sababu 
ya kuelimisha zaidi wananchi ili 
wauelewe zaidi mfumo huo wa 
kuboresha taarifa zao kwa njia 
ya mtandao na waweze 
kuutumia,” amesisitiza Bw. 
Mpangala.
 

Naye msimamizi wa kituo cha 
Masempele katika Kata ya 
Ng’ambo, Bi. Mwatano Juma, 
amesema kuwa zoezi 
linaendelea vizurikatika kituo 
chake kwani wapiga kura wote 
wanaofika katika Kituo hicho 
wanafuata taratibu zote za 
uandikishaji kwa kutoa taarifa 
zao  muhimu kwa ajili ya 
kuandikishwa au kuboresha 
taarifa zao.
 
Bw. Simon Mlimanazi ambaye 
ni mpiga kura mmojawapo 
aliyefika katika Kituo  cha Kizigo 
kwa ajili ya kujiandikisha, 
amesema kuwa zoezi 
linaendelea vizuri kwani katika 
kituo hicho amepata huduma 
kwa wakati na amekamilisha 
taratibu zote hatimaye 
amekabidhiwa kadi yake ya 
mpiga kura.
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ume ya Taifa ya Uchaguzi 
imesema zoezi la uboreshaji 
wa majaribio wa daftari la 

kudumu la mpiga kura katika 
Kata za  Ikoma iliyoko wilayani 
Rorya mkoani Mara na Kata ya 
Ng’ambo iliyoko  Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora, Mkoa wa 
Tabora linaendelea vizuri, huku 
kukiwa na mwitikio mkubwa wa 
watu.
 
Hayo yamesemwa na 
Mkurugenzi wa Idara ya Daftari 
na TEHAMA kutoka Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi Bw. Geofrey 
Mpangala akiwa katika kituo cha 
kuandikisha wapiga kura cha 
Masempele katika Kata ya 
Ng’ambo, wakati akizungumzia 
kuhusu mwitikio wa wananchi  
katika kushiriki zoezi la 
uboreshaji wa majaribio wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura ambao umefanyika kuanzia 
Novemba 24-30 mwaka huu.
 
Amesema mwitikio wa wananchi 
umekuwa mkubwa kwani 
wamejitokeza kwa idadi kubwa 
ili kujiandikisha na wapiga kura 
wamepata nafasi ya kuboresha 
taarifa zao katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura.

Aidha ameongeza kuwa 
wananchi wa Kata za Ng’ambo 
katika Manispaa ya Tabora na 
Ikoma katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya wana fursa ya 
kuzitumia siku saba zilizowekwa 
na Tume ambazo ni kuanzia 
tarehe 24 hadi 30 Novemba, 
2023 kwa ajili ya kujiandikisha 
kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapiga kura. 

Amefafanua kuwa wananchi 
wana fursa ya kujiandikisha 
kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura kwa kufika katika 
vituo vya kujiandikisha ambavyo 
vimeainishwa na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi ambapo watapata 
fursa ya kuandikishwa moja kwa 
moja   au pia kutumia njia ya 
mtandao kuboresha taarifa zao. 
 
“Tunao mfumo wa kuboresha 
taarifa za wapiga kura kwa njia 
ya mtandao (OVRS ) Lakini 
mpaka sasa hakuna 
aliyeboresha taarifa hizo kwa 
njia hiyo, hivyo, kuna kila sababu 
ya kuelimisha zaidi wananchi ili 
wauelewe zaidi mfumo huo wa 
kuboresha taarifa zao kwa njia 
ya mtandao na waweze 
kuutumia,” amesisitiza Bw. 
Mpangala.
 

Naye msimamizi wa kituo cha 
Masempele katika Kata ya 
Ng’ambo, Bi. Mwatano Juma, 
amesema kuwa zoezi 
linaendelea vizurikatika kituo 
chake kwani wapiga kura wote 
wanaofika katika Kituo hicho 
wanafuata taratibu zote za 
uandikishaji kwa kutoa taarifa 
zao  muhimu kwa ajili ya 
kuandikishwa au kuboresha 
taarifa zao.
 
Bw. Simon Mlimanazi ambaye 
ni mpiga kura mmojawapo 
aliyefika katika Kituo  cha Kizigo 
kwa ajili ya kujiandikisha, 
amesema kuwa zoezi 
linaendelea vizuri kwani katika 
kituo hicho amepata huduma 
kwa wakati na amekamilisha 
taratibu zote hatimaye 
amekabidhiwa kadi yake ya 
mpiga kura.
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Na Mwandishi wetu

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
imewataka Watendaji wa 
Uchaguzi walioshiriki zoezi 

la Uboreshaji wa Majaribio 
ambalo lilifanyika katika kata 
mbili za Halmashauri ya Wilaya 
ya Rorya na Manispaa ya Tabora 
kuandaa utaratibu mzuri ambao 
utatoa fursa kwa vyama vya 
siasa na wadau wengine wa 
uchaguzi kushiriki katika zoezi 
hilo.

Akifungua mafunzo kwa 
watendaji wa uchaguzi 
yaliyofanyika kwenye ukumbi wa 
mikutano wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya kabla ya kuanza 
kwa zoezi hilo, Mjumbe wa Tume 

ya Taifa ya Uchaguzi Jaji wa 
Rufaa Mhe. Mwanaisha Kwariko  
alisema kuwa vyama vya siasa 
viliruhusiwa kuweka mawakala 
katika uboreshaji huo.
 
Mjumbe huyo wa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi aliwafahamisha 
watendaji hao kuwa vyama vya 
siasa viliruhusiwa kuweka 
mawakala katika vituo vya 
uandikishaji katika kipindi chote 
cha zoezi la uboreshaji wa 
majaribio kilipokuwa kikifanyika.

Aliwataka watendaji hao 
kuvishirikisha vyama vya siasa 
katika masuala yote ambayo 
walistahili kushirikishwa ili 

T

 ‘Wekeni utaratibu kuviwezesha vyama 
vya siasa kushiriki uboreshaji’

watekeleze majukumu yao kwa 
ufanisi na kuwasisitiza kuweka 
utaratibu mzuri ili kuviwezesha 
vyama vya siasa na wadau 
wengine wa uchaguzi kushiriki 
kikamilifu katika zoezi hilo.

Jaji Kwariko alitoa wito kwa 
watendaji hao kuhakikisha 
kuwa wanafanya kazi kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Maelekezo ya watakayopewa 
na Tume.

Naye Mjumbe wa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi Mhe. Dkt. 
Zakia Mohamed Abubakar 
ambaye alifungua mafunzo 
kama hayo kwa watendaji wa 
uchaguzi katika Manispaa ya 
Tabora aliwataka watendaji wa 
uchaguzi kuhakikisha kuwa 
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wanasimamia na kutunza vifaa 
vilivyokusudiwa kutumika katika 
zoezi hilo.

 “Hakikisheni kuwa 
mnasimamia utunzaji wa vifaa 
vyote vya uboreshaji wa 
majaribio  kwani vimenunuliwa 
kwa gharama kubwa,” 
ameeleza Mhe. Dkt. Zakia.

Mafunzo kwa watendaji wa 
uchaguzi yaliwajumuisha 
Mratibu wa Uandikishaji wa 
Uchaguzi wa Mkoa, Afisa 
Mwandikishaji wa Jimbo, 
maafisa waandikishaji 
wasaidizi, maafisa ugavi, 
maafisa TEHAMA na maafisa 
wanaoshughulikia masuala ya 
uchaguzi katika kata hizo mbili.
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Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
imewataka Watendaji wa 
Uchaguzi walioshiriki zoezi 

la Uboreshaji wa Majaribio 
ambalo lilifanyika katika kata 
mbili za Halmashauri ya Wilaya 
ya Rorya na Manispaa ya Tabora 
kuandaa utaratibu mzuri ambao 
utatoa fursa kwa vyama vya 
siasa na wadau wengine wa 
uchaguzi kushiriki katika zoezi 
hilo.

Akifungua mafunzo kwa 
watendaji wa uchaguzi 
yaliyofanyika kwenye ukumbi wa 
mikutano wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya kabla ya kuanza 
kwa zoezi hilo, Mjumbe wa Tume 

ya Taifa ya Uchaguzi Jaji wa 
Rufaa Mhe. Mwanaisha Kwariko  
alisema kuwa vyama vya siasa 
viliruhusiwa kuweka mawakala 
katika uboreshaji huo.
 
Mjumbe huyo wa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi aliwafahamisha 
watendaji hao kuwa vyama vya 
siasa viliruhusiwa kuweka 
mawakala katika vituo vya 
uandikishaji katika kipindi chote 
cha zoezi la uboreshaji wa 
majaribio kilipokuwa kikifanyika.

Aliwataka watendaji hao 
kuvishirikisha vyama vya siasa 
katika masuala yote ambayo 
walistahili kushirikishwa ili 

watekeleze majukumu yao kwa 
ufanisi na kuwasisitiza kuweka 
utaratibu mzuri ili kuviwezesha 
vyama vya siasa na wadau 
wengine wa uchaguzi kushiriki 
kikamilifu katika zoezi hilo.

Jaji Kwariko alitoa wito kwa 
watendaji hao kuhakikisha 
kuwa wanafanya kazi kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Maelekezo ya watakayopewa 
na Tume.

Naye Mjumbe wa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi Mhe. Dkt. 
Zakia Mohamed Abubakar 
ambaye alifungua mafunzo 
kama hayo kwa watendaji wa 
uchaguzi katika Manispaa ya 
Tabora aliwataka watendaji wa 
uchaguzi kuhakikisha kuwa 

wanasimamia na kutunza vifaa 
vilivyokusudiwa kutumika katika 
zoezi hilo.

 “Hakikisheni kuwa 
mnasimamia utunzaji wa vifaa 
vyote vya uboreshaji wa 
majaribio  kwani vimenunuliwa 
kwa gharama kubwa,” 
ameeleza Mhe. Dkt. Zakia.

Mafunzo kwa watendaji wa 
uchaguzi yaliwajumuisha 
Mratibu wa Uandikishaji wa 
Uchaguzi wa Mkoa, Afisa 
Mwandikishaji wa Jimbo, 
maafisa waandikishaji 
wasaidizi, maafisa ugavi, 
maafisa TEHAMA na maafisa 
wanaoshughulikia masuala ya 
uchaguzi katika kata hizo mbili.



Na Mwandishi wetu

ume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) imesema wapiga 
kura walioshiriki katika 

zoezi la uboreshaji wa 
majaribio lililofanyika kuanzia 
tarehe 24 hadi 30 Novemba, 
2023 katika Kata ya Ng’ambo 
iliyopo Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora na Ikoma 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Rorya walikuwa na fursa ya 
kuboresha taarifa zao kwa njia 
ya mtandao kwa kutumia simu 
zao za mkononi au kompyuta.

Mkurugenzi wa Uchaguzi Bw. 
Kailima Ramadhani amesema 
kuwa utaratibu wa kuboresha 
taarifa kwa njia ya mtandao, 

hautawahusu wapiga kura 
wanaotaka kuandikishwa kwa 
mara ya kwanza na wapiga 
kura ambao kadi zao 
zimeharibika au kupotea.

“Hawa wanashauriwa wafike 
kwenye kituo cha kuandikisha 
wapiga kura na kufuata 
taratibu watakazoelekezwa na 
Maafisa wa Tume 
watakaokuwepo kwenye kituo,” 
amesisitiza Bw.Kailima 

Bw. Kailima ameeleza kuwa 
utaratibu wa kuboresha taarifa 
kwa njia ya mtandao 
utamhusu mpiga kura ambao 
ameandikishwa kwenye Daftari 

T
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Mitandao ya Simu kutumika kwenye
 Uboreshaji

la Kudumu la Wapiga Kura na 
anahitaji kuanzisha mchakato 
wa kuboresha taarifa zake 
ama kwa kubadilisha kituo 
cha kupigia kura iwapo 
amehama Mkoa au Wilaya 
nyingine au kurekebisha 
taarifa zake.

“Mfumo wa uandikishaji 
ulioboreshwa utawawezesha 
wapiga kura ambao 
wameshaandikishwa na 
wapo kwenye daftari la 
wapiga kura 
kuanzisha 
mchakato wa 
kuboresha 
taarifa zao 
ama kwa 
kubadilisha 
kituo cha 
kupigia kura 
iwapo 
amehama Mkoa au Wilaya 
nyingine au kurekebisha 
taarifa zao kwa njia ya 
mtandao kwa kutumia simu 
zao za mkononi au kompyuta,” 
amesisitiza Bw. Kailima na 
kuongeza:
 
“Kuanzisha mchakato 
mtandaoni, mpiga kura 
ataingia kwenye tovuti ya 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
ambayo ni www.nec.go.tz 

kwa kutumia kompyuta au 
simu janja kisha atabonyeza

kiunganishi kilichoandikwa 
‘Boresha Taarifa za Mpiga 
Kura’ au atatumia anuani 
ya ovrs.nec.go.tz 
itakayompeleka moja kwa 
moja kuanzisha mchakato.” 

Uboreshaji wa majaribio 
ulifanyika kuanzia tarehe 24 
hadi 30 Novemba, 2023 na 

katika vituo 16 
ambapo vituo 

10 ni vya kata ya 
Ng’ambo na 

vituo sita 
(6) vipo 

kata ya 
Ikoma. 

Vituo vya uandikishaji 
vilifunguliwa saa 2:00 
asubuhi na kufungwa saa 
12:00 jioni ambapo zoezi hilo 
limefanyika kwa lengo la 
kupima uwezo wa vifaa na 
mifumo ya uandikishaji 
itakayotumika wakati wa 
uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura 
unaotarajiwa kufanyika nchi 
nzima kwa tarehe na ratiba 
itakayopangwa na Tume. 
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ume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) imesema wapiga 
kura walioshiriki katika 

zoezi la uboreshaji wa 
majaribio lililofanyika kuanzia 
tarehe 24 hadi 30 Novemba, 
2023 katika Kata ya Ng’ambo 
iliyopo Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora na Ikoma 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Rorya walikuwa na fursa ya 
kuboresha taarifa zao kwa njia 
ya mtandao kwa kutumia simu 
zao za mkononi au kompyuta.

Mkurugenzi wa Uchaguzi Bw. 
Kailima Ramadhani amesema 
kuwa utaratibu wa kuboresha 
taarifa kwa njia ya mtandao, 

hautawahusu wapiga kura 
wanaotaka kuandikishwa kwa 
mara ya kwanza na wapiga 
kura ambao kadi zao 
zimeharibika au kupotea.

“Hawa wanashauriwa wafike 
kwenye kituo cha kuandikisha 
wapiga kura na kufuata 
taratibu watakazoelekezwa na 
Maafisa wa Tume 
watakaokuwepo kwenye kituo,” 
amesisitiza Bw.Kailima 

Bw. Kailima ameeleza kuwa 
utaratibu wa kuboresha taarifa 
kwa njia ya mtandao 
utamhusu mpiga kura ambao 
ameandikishwa kwenye Daftari 

la Kudumu la Wapiga Kura na 
anahitaji kuanzisha mchakato 
wa kuboresha taarifa zake 
ama kwa kubadilisha kituo 
cha kupigia kura iwapo 
amehama Mkoa au Wilaya 
nyingine au kurekebisha 
taarifa zake.

“Mfumo wa uandikishaji 
ulioboreshwa utawawezesha 
wapiga kura ambao 
wameshaandikishwa na 
wapo kwenye daftari la 
wapiga kura 
kuanzisha 
mchakato wa 
kuboresha 
taarifa zao 
ama kwa 
kubadilisha 
kituo cha 
kupigia kura 
iwapo 
amehama Mkoa au Wilaya 
nyingine au kurekebisha 
taarifa zao kwa njia ya 
mtandao kwa kutumia simu 
zao za mkononi au kompyuta,” 
amesisitiza Bw. Kailima na 
kuongeza:
 
“Kuanzisha mchakato 
mtandaoni, mpiga kura 
ataingia kwenye tovuti ya 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
ambayo ni www.nec.go.tz 

kwa kutumia kompyuta au 
simu janja kisha atabonyeza

kiunganishi kilichoandikwa 
‘Boresha Taarifa za Mpiga 
Kura’ au atatumia anuani 
ya ovrs.nec.go.tz 
itakayompeleka moja kwa 
moja kuanzisha mchakato.” 

Uboreshaji wa majaribio 
ulifanyika kuanzia tarehe 24 
hadi 30 Novemba, 2023 na 

katika vituo 16 
ambapo vituo 

10 ni vya kata ya 
Ng’ambo na 

vituo sita 
(6) vipo 

kata ya 
Ikoma. 

Vituo vya uandikishaji 
vilifunguliwa saa 2:00 
asubuhi na kufungwa saa 
12:00 jioni ambapo zoezi hilo 
limefanyika kwa lengo la 
kupima uwezo wa vifaa na 
mifumo ya uandikishaji 
itakayotumika wakati wa 
uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura 
unaotarajiwa kufanyika nchi 
nzima kwa tarehe na ratiba 
itakayopangwa na Tume. 



Na Mwandishi wetu

ume ya Taifa ya Uchaguzi 
imekutana na Viongozi 
kutoka Vyama vya siasa ili 

kuwahimiza kushiriki kwenye 
zoezi la uboreshaji wa majaribio 
wa Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura ambalo limefanyika kuan-
zia tarehe 24 hadi 30 Novemba, 
2023 katika Kata za Ng’ambo 
katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora, Mkoa wa Tabora na 
Ikoma katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya, Mkoa wa Mara.

Akifungua mkutano wa Tume na 
vyama vya siasa ambao ulifa-
nyika jijini Dar es Salaam, 
mnamo tarehe 16 Novemba, 
2023, Mwenyekiti wa Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi, Jaji (Rufaa) 
Mhe. Jacobs Mwambegele ame-
sema Vyama vya siasa viliru-
husiwa kuweka wakala mmoja 
katika kila kituo cha kuandikisha 
wapiga kura.

“Lengo ni kushuhudia na kujiri-
dhisha juu ya taratibu zilizo-
pangwa kutumika wakati wa 
uboreshaji wa majaribio,” ame-
sema Jaji Mwambegele.

 Uboreshaji wa majaribio ulilen-
ga kupima uwezo wa vifaa na 
mifumo itakayotumika wakati 
wa uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura unao-
tarajiwa kufanyika nchi nzima 

Kata za Ng’ambo na Ikoma kushiriki zoezi 
la Uboreshaji wa Majaribio
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NEC yakutana na Vyama vya siasa 

kwa tarehe zitakazopangwa na 
kutangazwa na Tume.

T
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kutangazwa na Tume.



Na Mwandishi wetu

ume ya Taifa ya Uchaguzi 
imesema wadau wa 
uchaguzi wana jukumu la 

kufikisha ujumbe sahihi kwa 
wananchi ambao utawaweze-
sha walio na sifa ya kuandik-
ishwa na kuboresha taarifa 
zao kujitokeza kwa wingi kush-
iriki zoezi la uboreshaji wa ma-
jaribio wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura lililofanyika kuan-
zia tarehe 24 hadi 30 Novem-
ba, 2023.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi Bw. 
Kailima Ramadhani ameyase-

ma hayo tarehe 20 Novemba, 
2023 wakati akifungua mku-
tano wa Tume na wadau wa 
uchaguzi uliofanyika kwenye 
ukumbi wa Hoteli ya Mapsap 
Linme katika wilaya ya Rorya 
mkoani Mara.

Aliwaasa wadau hao kuende-
lea kuzingatia sheria, kanuni, 
taratibu na miongozo katika 
kipindi chote cha uboreshaji 
wa majaribio wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura.
Pia, aliwaasa kuendelea kuzin-
gatia sheria, kanuni, taratibu 
na miongozo katika kipindi 

T

Wadau wa Uchaguzi wahimizwa kuhamasisha
 wananchi kushiriki uboreshaji

chote cha uboreshaji wa 
majaribio la Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura.

Aidha, Mkurugenzi wa 
Uchaguzi alisema kuwa 
Tume imehakikisha kuwa 
wananchi wamepata uelewa 
wa kutosha kuhusu ubore-
shaji wa majaribio kwa ku-
tumia njia mbalimbali za 
kutoa elimu ya mpiga kura 
zikiwemo kukutana na 
wadau wengine wa uchagu-
zi.

Aliongeza kuwa katika zoezi 

la uboreshaji wa majaribio, 
vyama vya siasa viliruhusiwa 
kuweka wakala mmoja katika 
kila kituo cha kuandikisha 
wapiga kura, lengo ni kushu-
hudia na kujiridhisha juu ya 
taratibu zilizopangwa kutumika.

Mkutano wa wadau wa 
uchaguzi uliwashirikisha vion-
gozi wa vyama vya siasa, vion-
gozi wa dini, wazee wa kimila, 
watu wenye ulemavu, wawakili-
shi wa vijana, wawakilishi wa 
wanawake na asasi za kiraia 
kwa ujumla kutoka Halmashauri 
ya Wilaya ya Rorya.  
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Na Mwandishi wetu

aadhi ya Wajumbe wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) ambao wameshiriki 

kutazama zoezi la Uboreshaji wa 
majaribio wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura katika Kata ya 
Ikoma iliyopo Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya Mkoani Mara 
wameelezea kuridhishwa kwao 
na mwitikio wa wananchi 
ambapo kufikia tarehe 28 
Novemba, 2023, ikiwa ni siku nne 
tangu zoezi hilo kuanza jumla ya 
Wapiga Kura 1,613 wamejitokeza 
kujiandikisha katika kata hiyo.

Mmoja wa Wajumbe hao 
ambaye ni Jaji wa Mahakama 
Kuu Mhe. Asina Omar amesema 

mwitikio wa wananchi katika 
kujiandikisha na kuboresha 
taarifa zao ni mkubwa na 
mawakala wameshiriki kikamilifu 
katika zoezi hilo ikiwa ni pamoja 
na kuwabaini wananchi 
waliopoteza sifa za kuwa Wapiga 
Kura ili taarifa zao ziondolewe 
katika Daftari la Kudumu la 
Wapiga kura.

“Zoezi linakwenda vizuri, 
tumeshuhudia katika vituo 
tulivyotembelea hakuna 
changamoto na zilizopo 
zimetatuliwa na wataalam kwa 
kushirikiana na mawakala wa 
vyama waliopo vituoni jambo 
ambalo linaonesha lengo la zoezi 
hili kutimia kama ilivyokusudiwa,” 

Wajumbe NEC waridhishwa na Uboreshaji 
wa Majaribio Kata ya Ikoma

B

amesema Jaji Asina.

 Amesema, muda unaotumika 
kuandikisha au kuboresha taarifa 
za Mpiga Kura unazidi kuwa 
mfupi na kuimarika kwa huduma 
vituoni kadri zoezi hilo 
linavyoendelea na  hivyo 
kuleta ufanisi zaidi siku hadi siku 
na kuonesha uwezo wa vifaa 
vinavyotumika.

Kwa upande wake Mjumbe wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Mhe. 
Magdalena Rwebangira 
amesema ameridhishwa namna 
zoezi linavyofanyika hivyo lengo 
la zoezi hilo la kufanyia majaribio 
vifaa vya uboreshaji pamoja na 
mifumo ya uboreshaji wa Daftari 
linatimia kwani changamoto 
zinabainika na kutatuliwa 
mapema.

Katika ziara hiyo Jaji Asina 
aliambatana na Mhe. Mwanaisha 
Kwariko ambaye ni Jaji wa 
Mahakama ya Rufaa na Mhe. 
Magdalena Rwebangira ambao 
wametembelea vituo mbalimbali 
vya uandikishaji wapiga kura 
katika Kata ya Ikoma na 
kushuhudia jinsi zoezi hilo la 
uboreshaji wa majaribio 
linavyofanyika.

Akitoa taarifa ya siku nne za 
uboreshaji wa majaribio katika 
Kata ya Ikoma, Mkurugenzi wa 
Idara ya Usimamizi wa Uchaguzi, 

Bw. 
Grayson Orcado kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa Uchaguzi 
amesema, zoezi hilo linakwenda 
vizuri na kwa ufanisi mkubwa 
kwani hadi wakati huo jumla ya 
wananchi 1,613 wamejitokeza 
vituoni ambapo kati ya hao 1,356 
wamejiandikisha kuwa wapiga 
kura na wapiga kura 257 
wameboresha taarifa zao.

Amesema, mawakala wa vyama 
wanaonesha ushirikiano wa hali 
ya juu hasa katika changamoto 
za utambuzi wa wakazi wa 
maeneo yao kwa kuzingatia 
kuwa Kata ya Ikoma ina 
mwingiliano wa raia wa nchi 
jirani.

Ushirikiano baina ya mawakala 
hao kutoka vyama mbalimbali 
vya siasa uliwezesha kuwabaini 
watu wanane ambao siyo raia 
wa Tanzania  waliotaka 
kujiandikisha kuwa wapiga kura 
katika kituo cha kujiandikisha 
wapiga kura cha Shule ya Msingi 
Nyamasanda, Bw. Silvanus 
Owan’ge  ambaye ni Wakala wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) katika 
Kituo cha Ofisi ya Mtendaji Kata 
ya Ikoma ameelezea, kuridhishwa 
kwake na namna zoezi hilo lilivyo 
la uwazi na kupongeza Tume kwa 
namna inavyofanya kazi kwa 
kushirikiana nao.
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Na Mwandishi wetu

ume ya Taifa ya Uchaguzi 
imewaasa wakazi wa 
maeneo yaliyoteuliwa kwa 

ajili ya uboreshaji wa majaribio 
wa Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura kujitokeza kwa wingi 
kushiriki kwenye zoezi hilo 
ambalo linalenga kupima 
utayari wa mifumo na vifaa vya 
uboreshaji wa Daftari.

Akizungumza wakati wa ufunguzi 
wa mkutano wa Tume na wadau 
wa uchaguzi uliofanyika mkoani 
Tabora tarehe 20 Novemba, 
2023 Mjumbe wa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi Balozi Omar 
Ramadhan Mapuri 
amewapongeza wakazi wa 

mkoa huo kwa mkoa wao kuwa 
miongoni mwa mikoa miwili 
ambayo kata zake ziliteuliwa 
kufanya majaribio hayo ambayo 
yamefanyika kuanzia tarehe 24 
hadi 30 Novemba, 2023.

Mhe. Mapuri amezitaja kata hizo 
kuwa ni kata ya Ng’ambo iliyopo 
katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora, ya mkoa wa Tabora 
na kata ya Ikoma iliyopo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya, 
katika Mkoa wa Mara. 

“Tume inawapongeza wakazi wa 
Mkoa wa Tabora kwa mkoa 
wenu kuteuliwa kuwa mwenyeji 
wa zoezi hili la uboreshaji wa 

T

‘Jitokezeni kujiandikisha uboreshaji 
wa majaribio’

majaribio wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura,” 
amesema Mhe. Mapuri.
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wa zoezi hili la uboreshaji wa 

majaribio wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura,” 
amesema Mhe. Mapuri.
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Na Mwandishi wetu

Wananchi 
wamehimizwa kutoa 
taarifa za wapiga kura 

waliopoteza sifa za kuwemo 
katika Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura ili waweze 
kuondolewa katika zoezi la 
uboreshaji wa majaribio ambalo 
lilifanyika kuanzia tarehe 24 hadi 
30 Novemba, 2023 katika kata ya 
Ng’ambo iliyopo Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora na Ikoma 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Rorya.

Wito huo umetolewa tarehe 28 
Novemba, 2023, na Mkurugenzi 
wa Idara ya Habari na Elimu ya 
Mpiga Kura Bi. Giveness Aswile, 
mara baada ya kuvitembelea 

vituo mbalimbali vya 
kujiandikisha ambavyo vilitumika 
kwenye zoezi la uboreshaji wa 
majaribio katika kata ya Ng’ambo, 
iliyopo Halmashauri ya Manispaa 
ya Tabora.

Amefafanua kuwa kumekuwa na 
changamoto ya upatikanaji wa 
taarifa za watu waliofariki ambao 
kwa mujibu wa Sheria ya Taifa ya 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
wanatambulika kuwa ni watu 
waliopoteza sifa za kuwemo 
kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura, na hivyo majina yao 
yanapaswa kuondolewa kwenye 
Daftari hilo.

“Bado upatikanaji wa taarifa za 

Wahimizwa kutoa taarifa za 
Wapiga Kura waliopoteza sifa 

W

waliofariki japo kisheria 
tunasema watu waliopoteza sifa 
za kuendelea kuwemo kwenye 
Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura, namna ya upatikanaji wa 
taarifa zao ni changamoto kwa 
sababu hakuna mtu anayekuja 
kutoa taarifa hizo,” amesema na 
kuongeza:

“Kuna kituo ambacho tumepita 
tumeona Mwenyekiti wa Serikali 
ya Mtaa ameorodhesha majina 
ya watu kumi na moja lakini ni 
mtu mmoja tu ambaye taarifa 
zake zimekamilika ina maana 
hao wengine itabidi Tume 
izitafute taarifa zao katika 
mfumo na kuzihakiki kama 
majina yaliyoorodheshwa ni ya 
hao wenyewe.”

Ameongeza kuwa, suala la 
upatikanaji wa taarifa za wapiga 
kura waliopoteza sifa za 
kuendelea kuwemo kwenye 
Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura ni miongoni mwa mambo 
ambayo Tume inapaswa 
kuendelea kuyafanyia kazi.

Amesema mafanikio ya zoezi la 
uboreshaji wa majaribio siyo 
kuwaandikisha na kuwapata 
wapiga kura wengi bali ni 
kuangalia mambo gani 
yanayowahusu wapiga kura 
ambayo Tume imeyaona kama 
changamoto katika zoezi hilo na 
inafanya nini ili kuyapatia 

ufumbuzi.

Aidha Mkurugenzi huyo wa 
Habari na Elimu ya Mpiga Kura 
amewapongeza wadau wa 
uchaguzi hasa wadau wakuu 
ambao ni 

vyama vya siasa kwa kujitokeza 
kuunga mkono zoezi hili kwa 
kuweka mawakala ambao 
wamefanya kazi kubwa ya 
kuhamasisha watu kujitokeza 
kujiandikisha katika uboreshaji 
wa majaribio.

“Na hilo hasa ndiyo jukumu lao, 
tunatakiwa tushirikiane na hawa 
wenzetu wakihamasisha kwa 
sababu wale siyo wapiga kura 
wa Tume bali ni wapiga kura kwa 
ajili ya vyama vya siasa kwani 
wao ndiyo wenye wapiga kura, 
kwa hiyo nashukuru kwa vyama 
ambavyo vimeona umuhimu wa 
kushiriki katika hili zoezi,” 
ameeleza Bi. Aswile

Pia Bi. Aswile amevishukuru 
vyombo vya habari kwa 
kuhabarisha umma juu ya nini 
kilikuwa kinaendelea katika 
kipindi chote cha zoezi la 
uboreshaji wa majaribio katika 
kata za Ng’ambo na Ikoma kwa 
sababu zoezi hilo litafanyika nchi 
nzima hivyo ni haki ya kila 
mtanzania kujua nini kilikuwa 
kinaendelea katika kata hizo 
mbili.
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